വി. ഗണപതി സ്ഥപതി

വൈദ്യനാഥൻ ഗണപതി സ്ഥപതി (1927   – 5 സെപ്റ്റംബർ 2011) ഒരു സ്ഥപതിയും (ക്ഷേത്ര വാസ്തുശില്പിയും നിർമ്മാതാവും), മാമുനി മായൻ മുനിക്ക് അവകാശപ്പെട്ട വാസ്തുശാസ്ത്ര പാരമ്പര്യത്തിലെ കോളേജ് ഓഫ് ആർക്കിടെക്ചർ ആന്റ് ശിൽപത്തിന്റെ തലവനും ആയിരുന്നു.

1927 ൽ തമിഴ്‌നാട്ടിലെ കാരൈക്കുടിക്ക് സമീപമുള്ള പിള്ളയാർപട്ടി എന്ന ഗ്രാമത്തിൽ ശില്പിയായ വൈദ്യനാഥ സ്ഥപതിയുടേയും വേലമ്മാളിന്റെയും മകനായി ജനിച്ചു. സ്ഥപതി കാരൈക്കുടി,ഡോ അളഗപ്പ ചെട്ടിയാർ കോളേജിൽ ചേർന്ന് മാത്തമാറ്റിക്സ് ഒരു ബിരുദം നേടി. തന്റെ വിദ്യാഭ്യാസം പൂർത്തിയാക്കിയശേഷം അദ്ദേഹം ഒരു സ്ഥപതി ആയി പഴനി മുരുകൻ ക്ഷേത്രംപഴനി, തമിഴ്നാട്, ഇന്ത്യ. 1957 മുതൽ 1960 വരെ മാമല്ലപുരത്തെ സ്കൂൾ ഓഫ് ആർക്കിടെക്ചർ ആന്റ് ശിൽപത്തിന്റെ പ്രിൻസിപ്പലായി സേവനമനുഷ്ഠിച്ച പിതാവിന്റെ മരണത്തെത്തുടർന്നാണ് അദ്ദേഹം ഈ സ്ഥാനം രാജിവച്ചത്. പിതാവിന്റെ പിൻഗാമിയായി ടിഎൻ, ഗവൺമെന്റ് കോളേജ് ഓഫ് ആർക്കിടെക്ചർ ആൻഡ് ശിൽപത്തിന്റെ പ്രിൻസിപ്പലായി. 1980 കൾ മുതൽ, ആധുനിക ഇന്ത്യൻ സമൂഹത്തിൽ പരമ്പരാഗത ഹിന്ദു വാസ്തുവിദ്യയുടെ നിലവാരം പുനഃസ്ഥാപിക്കാനും ഉയർത്താനും സ്ഥപതി പ്രചാരണം നടത്തി , മദ്രാസ് സർവകലാശാലയുമായി കോഴ്സുകൾ അഫിലിയേറ്റ് ചെയ്ത് ഡിഗ്രി കോഴ്സുകൾ വാഗ്ദാനം ചെയ്ത് വാസ്തുശാസ്ത്രത്തിന്റെ പുനരുജ്ജീവനത്തിന് കാരണമായി. സർക്കാർ സേവനത്തിൽ നിന്ന് വിരമിച്ച ശേഷം വാസ്തു ശാസ്ത്രത്തിന്റെ ഗവേഷണം, വികസനം, ആഗോളവൽക്കരണം എന്നിവ ലക്ഷ്യമിട്ട് വാസ്തു വേദ ട്രസ്റ്റും വാസ്തു വേദ ഗവേഷണ ഫൗണ്ടേഷനും സ്ഥാപിച്ചു . “വി. ഗണപതി സ്ഥപതി & അസോസിയേറ്റ്സ്” എന്ന പ്രൊഫഷണൽ ഗിൽഡിന്റെ തലവനായിരുന്നു അദ്ദേഹം. ആധികാരിക വാസ്തു ശാസ്ത്രത്തെ പഠിപ്പിക്കുന്നതിനായി അദ്ദേഹം ഒരു ചെറിയ യൂണിവേഴ്സിറ്റി – അമേരിക്കൻ യൂണിവേഴ്സിറ്റി ഓഫ് മയോണിക് സയൻസ് ആൻഡ് ടെക്നോളജി ആരംഭിച്ചു. ഡോ. ജെസ്സി മെർക്കെയെ ചാൻസലറായും പ്രൊഫസറായും നിയമിച്ചു.

https://ml.wikipedia.org/wiki/%E0%B4%B5%E0%B4%BF._%E0%B4%97%E0%B4%A3%E0%B4%AA%E0%B4%A4%E0%B4%BF_%E0%B4%B8%E0%B5%8D%E0%B4%A5%E0%B4%AA%E0%B4%A4%E0%B4%BF

stapathy/sthapathy/Ganapathy stapathy/Thiruvalluvar/vivekananda rock/kanyakumary/stapaty

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *